Đội Sinh viên Tình nguyện Thanh Hóa 2009
Hug Nhào vô thôi, chờ đợi gì nữa!

....

còn đợi ai đẩy? Laughing Register hay Log in đây?

... lại còn đọc rolling on the floor

Join the forum, it's quick and easy

Hug Nhào vô thôi, chờ đợi gì nữa!

....

còn đợi ai đẩy? Laughing Register hay Log in đây?

... lại còn đọc rolling on the floor
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

LỜI NHẮN

Chúc các thành viên Bát Mọt luôn Thành côngHạnh phúc!!!

Chúc cả nhà ấm áp yêu thương!!! Tờ sờ...

You are not connected. Please login or register

Thương lắm...đội trưởng ơi!

zen béo
thuy*orchid*_*
châu chấu ma (O,,,O)
ImKoo
voluntary_wings
9 posters

Go down  Message [Page 1 of 1]

1Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Thương lắm...đội trưởng ơi! Tue Aug 11, 2009 9:36 am

voluntary_wings

voluntary_wings
Đội viên
Đội viên

Anh Thụ yêu. Em biết có thể anh sẽ không thực hài lòng khi em viết ra những tâm sự này trên forum worried . Nhưng dù anh có dọa cấm cửa hay cạch mặt em thì em vẫn phải viết, để mọi người được cùng biết, và cùng yêu đội trưởng của chúng ta.
Ai cũng biết công việc ngoại giao là một trong những nhiệm vụ quan trọng nhất của người đội trưởng. Và ngoại giao thì ở đâu cũng vậy, phải đi kèm với uống rượu, rất nhiều rượu. Cái truyền thống tốt đẹp của dân tộc ta là vậy, rót rượu mà không đầy chén là cạn tình anh em. Uống rượu nhiều tới mức phải móc họng nôn ra rồi...vào uống tiếp, thì chẳng ai có thể coi những lần ngoại giao như vậy là dễ chịu. Nhất là với một người như anh, mang theo cái dạ dày vốn đã cọc cạch sau 6 mùa tình nguyện. Ấy vậy mà, như một con tàu can đảm rẽ sóng lao đi, dù biết phía trước là dông bão, anh vẫn hoàn thành nhiệm vụ của một người đội trưởng. Ngồi đây nói, thấy cái từ hoàn thành nhiệm vụ sao mà ngắn gọn và đơn giản. Thế nhưng nhớ lại hôm ấy, ngày 27 tháng 7, một buổi tối mà em và 5 đồng chí có mặt sẽ chẳng thể quên. Bữa cơm "ngoại giao" với thôn Chiềng vừa kết thúc, thì cơn đau dạ dày quái ác của anh cũng tới lúc hoành hành. Chỉ có uống thuốc mới giúp anh dứt cơn đau, thế nhưng trước mắt vẫn là một chặng đường hun hút 3km. Bình thường thì quãng đường đó có là gì với sinh viên tình nguyện, thế nhưng với em, nó dường như vô tận. Em và anh Ái, mỗi người khoác một vai, tập tễnh dìu đội trưởng đi trên con đường đất khấp khểnh đầy sỏi với đá. Phía trước là ánh lửa bập bùng từ bó đóm của anh thanh niên dẫn đường. Phía sau là ánh đèn pin leo lét của mấy bạn gái. Mảnh trăng đầu tháng cứ thoắt ẩn thoắt hiện sau những rặng luồng. Đó là lần đầu em nhìn thấy trăng kể từ khi lên Bát Mọt. Ánh trăng quái gở ấy hằn sâu vào trí nhớ, trở thành một phần của khung cảnh tối hôm đó. Không còn lòng dạ để nói hay cười, cả đoàn cứ lầm lụi đi, mong cho về tới nhà càng sớm càng tốt. Cứ chốc chốc, anh lại phải dừng lại, ngồi bệt bên vệ đường, tựa lưng vào vách núi để nghỉ, chờ cho con đau dịu bớt. Nhưng ngay sau đó anh lại giục cả đoàn đi luôn, đi luôn kẻo về muộn, anh vẫn còn bước tiếp được. Dường như đôi chân của anh không còn chịu sự sai khiến của cơ thể nữa. Nó lê bước dưới sự thúc đẩy của ý chí, một ý chí mạnh mẽ đến khó hiểu. Đến khi nhìn thấy ánh đèn le lói từ nhà dân, mọi người trong đoàn đều thấy vui mừng, dù không ai có đủ sức để nở một nụ cười. Sức chịu đựng của cái dạ dày cũng đã tới đỉnh điểm, và anh bóp chặt tay em trong cơn đau quặn thắt. Anh bóp chặt lắm, anh Thụ ạ, và em cũng thấy đau, nhưng anh đâu cần xin lỗi em như vậy. Khi đến con dốc cuối cùng trên con đường dẫn vào tới thôn, anh yêu cầu mọi người không dìu nữa. Anh không muốn người khác nhìn thấy mình trong cảnh đó. Anh muốn giữ hình ảnh người sinh viên tình nguyện thật tề chỉnh và hiên ngang. Lúc đó em chỉ muốn khóc và hét lên với anh rằng, dù chỉ trong buổi tối ngày hôm đó thôi, anh hay vứt quách cái trách nhiệm nặng nề đó đi, và nghĩ nhiều hơn tới bản thân mình. Nhưng anh lắc đầu. Anh giải thích rằng có nhiều việc mà sau này, nếu em có vinh dự trở thành một người đội trưởng như anh, thì em mới có thể hiểu hết được. Vâng. Có lẽ em còn quá non nớt nên chưa thể hiểu hết những điều quá phức tạp. Nhưng có 1 điều em hiểu ra sau buổi tối hôm ấy, để có được hình ảnh đẹp đẽ của người đội trưởng nói riêng, và đội thanh niên tình nguyện Thanh Hóa nói chung, thì anh đã phải hi sinh rất nhiều, và rất thầm lặng. Em vẫn mong tới một ngày được đeo tấm băng đỏ của người đội trưởng bên cánh tay. Nó còn hơn cả một tấm băng, cũng như cương vị đội trưởng, nó đòi hỏi một dòng máu xanh willing thực sự trong tim. I love you

ImKoo

ImKoo
Admin
Admin

Em vẫn mong tới một ngày được đeo tấm băng đỏ của người đội trưởng bên cánh tay. Nó còn hơn cả một tấm băng, cũng như cương vị đội trưởng, nó đòi hỏi một dòng máu xanh willing thực sự trong tim. I love you

Anh Thu chac se vui lam khi doc duoc nhung dong xuc cam nay... Smile
Co len em, nhung nguoi nhu em la nhung nguoi anh Thu luon tim kiem moi mua he tinh nguyen, cung la mot phan ly do anh ay co them lua cho nhung mua he xanh nhung nam thang hau sinh vien!
Hay luon la chinh minh, va tiep tuc khang dinh ban than nhe!
Cho mong Doi truong Giang cua 1 nam sau Smile

https://batmot09.forumotion.com

châu chấu ma (O,,,O)

châu chấu ma (O,,,O)
Đội viên
Đội viên

Mình cũng đã mấy lần định viết tâm sự về anh Thụ. về đội Thanh Hoá . những gì Giang nghĩ về anh Thụ cũng là những suy nghĩ của mình . Rất tiếc là 27/07 mình kô đi cùng nhóm của anh Thụ , mình kô biết được rằng quãng đường đi về của mọi người là như vậy , ý chí của anh Thụ . nhưng nói thật , chứng kiến anh Thụ vật lộn , quằn quại vớí cơn đau dạ dày , mình thật xót xa . Mình chỉ biết lấy thuốc cho anh , ngoài ra kô biết làm thêm cái gì đó cho anh , chỉ biết lặng nhìn anh trong cơn đau . Lần đầu tiên trong suốt quãng thời gian cùng mọi người, mình nhìn thấy anh khóc , anh quằn quại . Thật sự là rất đau , đau lắm , lúc đó mình đã nghĩ giá như mình đau thay cho anh Thụ thì thật tốt , mặc dù sức chịu đựng của mình sẽ kô bằng anh . Lúc đó mình đã khóc, khóc vì thương anh , khóc vì trách mình đã kô làm được gì cho anh . chỉ biết tròn xoe 2 mắt nhìn anh , chỉ biết làm được vậy thôi ...
Anh Thụ à , thời gian quen anh chưa nhiều , biết về anh cũng ít . Nhưng em nhớ nhất cuộc sống 20 ngày với đội Thanh Hoá , với anh . Em nhớ anh đã thân chinh đi đón em khi em say rượu , em nhớ tiếng nói của anh , em nhớ cùng anh lên giao lưu uống rượu cần với thanh niên bản Cạn , nhớ khi anh đau như thế nào , nhớ giọng nói của anh khi đồng ý để em tham gia chiến dịch với cả đội ... tất cả sẽ kô bao giờ em quên được . Em cảm ơn anh đã mang đến cho em sự ấm áp , cảm ơn anh đã mang đến cho em 1 gia đình . Cảm ơn anh vì nhiệt huyết của anh . Vì sự thầm lặng cho cả đội . Bây giờ anh là người em yêu nhất sau anh trai em , là tấm gương để em phấn đấu , em sẽ cố gắng anh ạ , Và sẽ có năm sau đúng kô anh ...?
Rất muốn nói nhiều nữa nhưng kô biết nói thế nào cả . Chỉ biết là em Yêu Anh Thụ và Gia Đình Thanh Hoá Smile

4Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Thu Aug 13, 2009 12:18 am

Guest

Guest

Bài viết rất hay và cảm động, tuy còn 1 số lỗi chính tả Very Happy

Last edited by Hải Phòng Super Star on Wed Aug 19, 2009 7:42 am; edited 1 time in total

thuy*orchid*_*

thuy*orchid*_*
Đội viên
Đội viên

Giang oi! sao e viet hay vay? Co cho c hang` gio c cung k viet hay dc nhu e. Doc nhug dong e viet, co the moi ng k tin nhug c da khoc, nhung giot nc mat dau tien khi tro lai Hn. C dam noi rang c hieu nhung dieu em noi cung` cam xuc' of e. C cung chuc' e 1 cau" Dam' nghi dam' lam`", e nhe'.
Loi rieng dnah` cho Willing: Bat Mot- Thanh Hoa'_ gia dinh nay luon yeu a va tu hao ve a mai mai!!! A se mai la tam guong cho em cung nhu ca doi noi theo tren con duong xanh trc mat. Chuc a nhugn gi tot dep nhat trong doi.

6Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Sat Aug 15, 2009 11:46 pm

zen béo

zen béo
Đội viên
Đội viên

Viết cho Thụ của em.
Đọc những dòng Giang viết, em thấy mình có lỗi với anh, có lỗi với cả đội. Nhưng điều e dằn vặt nhất; vẫn là những điều em đã nói, đã làm với anh, những điều đã làm rạn nứt tình cảm anh em mình. Đầu tiên là cảm giác bị xúc phạm xâm chiếm em sau những gì sảy ra bên PĐ. Rồi e lại đem tất cả những điều đó ra để trách anh. Em đã làm anh khó xử để rồi chính e lại không biết phải đối diện với anh, với Đào như thế nào. Anh biết không, khi được giao nhiệm vụ liên kết ấy, em háo hức lắm, vì e sẽ đi tình nguyện, vì e sẽ đi với anh, vì sẽ tạo ra sự liên kết giữa 2 bên. Thế mà. Cảm giác hẫng sau những gì đã sảy ra với e bên PĐ làm e k đứng vững nổi nữa. E tự thu mình vào cái vỏ ốc của mình, để rồi làm anh thất vọng. E đã cố hòa nhập, nhưng khi e nghĩ mình đã hòa nhập được thì những gì sảy ra lại k như e mong đợi. Anh có biết e đã cảm thấy thế nào khi em Công dịch cho e câu nói của mấy người ngồi trong quán nói về đội k? Họ nói là "bọn mất dạy", do mình cứ hay đùa kiểu "tiên sư...." gì đó. Và e lại thất vọng. 20 ngày không đủ để mình đem lại cho các em học sinh, cho nhân dân ở đó điều gì tốt đẹp hoàn toàn, vậy mà mình lại để họ đánh giá, để học sinh bắt chước, nói anh là "tiên sư thầy". Nghe những điều như thế, e thấy buồn và e lại quay trở lại cái vỏ ốc của mình. E khó tính, e hay càu nhàu, và e biết, e làm mọi ng khó chịu với cách cư xử của mình. Nhưng e nghĩ. Tình nguyện nghĩa là đem nhiệt huyết của mình, mang lại cho ng khác điều gì tốt đẹp. E vui vì đội mình hòa đồng, đoàn kết. Nhưng anh ơi, tình nguyện có phải chỉ như thế thôi không?
Khoảng cách về tuổi tác, về cách nghĩ làm e nhiều khi có cảm giác mình đang tách đội. E biết anh cũng thấy điều đó. Những lúc ấy là lúc e đang so sánh Bát Mọt với Tân Bình của mình. E biết mình k thể sống mãi với quá khứ, rồi e nhận ra mình đã bê nguyên những gì của TB ra áp dụng cho BM, để rồi mình thấy buồn như thế. E nghĩ cũng đã quá muộn để e làm lại điều gì, quá muộn để thay đổi cách nghĩ của mọi người về mình. E xin lỗi anh vì những gì e đã nói, đã làm với anh. E xin lỗi về tất cả, về cả e của hiện tại. E thấy mình ích kỷ lắm. E cứ nhớ, cứ nghĩ rằng anh của bây giờ vẫn là anh của 3 năm trước. Nhưng e nhận ra là anh của bây giờ khác hẳn anh trong ký ức của em, cũng như Tuân, anh Huy và cả e nữa, ai rồi cũng phải thay đổi. Chỉ biết rằng e vẫn giành tình cảm cho anh như trước, nhưng cách nghĩ của e về anh cũng đã khác rồi. Và e tự cho mình cái quyền được quan sát, được xét đoán mọi việc mà không đặt mình vào vị trí của anh.
E cũng không biết phải nói thế nào khi chọn Bát Mọt để tình nguyện nữa. E k nghĩ rằng lên đó lại có bạn anh. Rồi nhận ra là đã là bạn thì k thể tránh những chén rượu hàn huyên như thế. E không trách anh đâu. Nhìn anh đau bụng, khó ngủ, e không cầm lòng được. E thấy mình cũng là nguyên nhân làm anh như thế. Lúc đó e đã ước giá như mình tình nguyện ở nơi khác, người ta k biết nhiều về anh thì có lẽ, sẽ không có những buổi rượu thế này rồi.
Có những điều, chỉ anh và e hiểu được. Có những bài học, những sai lầm mà e đã nhận ra. E không bao biện cho điều đó. E sẽ học cách hiểu anh, hiểu mọi người. Và như e đã nói rồi đấy, e gọi anh là anh vì anh làm được những điều có lẽ không bao giờ e làm được. Về đến nhà e mới nhận ra, không chỉ Tân Bình, mà cả Bát Mọt nữa, tất cả đều đem đến cho mình những cảm nhận, những bài học mà mình phải tự rút ra để vững bước đi tiếp. Và đội trưởng ơi, anh có chấp nhận e trong thời gian tới, sẽ sống tích cực hơn, sẽ như e của Tân Bình không????????????

Last edited by zenbeo on Mon Aug 17, 2009 3:18 pm; edited 1 time in total

Guest

Guest

Bài viết này cũng rất hay dù cũng mắc 1 số lỗi chính tả Very Happy

Last edited by Hải Phòng Super Star on Wed Aug 19, 2009 7:42 am; edited 1 time in total

voluntary_wings

voluntary_wings
Đội viên
Đội viên

Ong Khang do hoi 1 ruoi roi con di choc pha ng khac Laughing

·•.• Mr . Key •.•·

·•.• Mr . Key •.•·
Đội viên
Đội viên

To chị Phượng !
Đúng là năm nay chị khác và thay đổi , như chị nói ai cũng phải thay đổi nhưng em thấy chị đang thay đổi theo chiều đi xuống , chị ko còn là chị P ngày xưa , thoải mãi , tươi cười , bây h chị đã hay suy nghĩ nhiều , mà đi TN là để chúng ta thoải mãi bên nhau , ít suy nghĩ về cs hơn , dành 1 phút tĩnh lặng bên nhau . Em nói chị đừng giận nhưng em thấy chị càng ngày càng khó tính hơn thì phải , chị suy nghĩ cả những điều mị người nghĩ là thoải mãi , chị năm nay ít cười , ít hoạt động cùng mọi người , em tham gia rất nhiều hôm hậu cần nhưng gần như ít thấy chị xuống bếp , mà em thấy bếp là nơi có khi vui nhất đấy .
Dù sao thì cũng qua 20 ngày TN rồi những gì nói và làm thì cũng nói và làm rồi , bây h mọi người về HN rồi , mỗi người có 1 cuộc sống riêng nhưng đừng quên gia điình Bát Mọt , em cũng hy vọng sẽ gặp chị nhiều hơn trong các buổi tụ tập của đội < mặc dù biết chị cũng ko rảnh lắm >
Chúc chị luôn là chị P mà em từng yêu quí Nhớ chị nhớ về TB ^^

http://www.batmot09.tk

10Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Mon Aug 17, 2009 3:13 pm

zen béo

zen béo
Đội viên
Đội viên

Tuân ui. Chị hiểu chị đang đi xuống, nhất là về tâm lý. Chị lúc nào cũng thấy nặng nhọc, chị cãi nhau với cả ng chị yêu quý nhất. Chị k hiểu mình nữa. Nói thật. Trước lúc đi, ở BM hay về HN, chị chỉ muốn ở 1 mình thôi. Anh Tùng cũng k hiểu chị đang bị sao. Chị cũng thế. Không hiểu vì lý do gì nhưng chị không còn tí cảm xúc nào với mọi thứ nữa. Chị sợ phải tiếp xúc, phải giao tiếp với xung quanh. C đang cố refresh cuộc sống của mình rồi. Hôm nay chị cười 2 lần đấy. Hix. Chả muốn nhìn vào gương nữa. Nhưng hứa với e và mọi ng là chị sẽ thay đổi. Ít nhất là như Phượng của Tân Bình. Hìhì. Vụ tụ tập hôm trước c phải đi họp 1 vụ cực chuối. Những buổi tới c sẽ cố đi. Hứa đấy!!!!!!!!!!!!!!!!!

11Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Tue Aug 18, 2009 5:15 pm

fresh_peach

fresh_peach
Đội phó
Đội phó

Đọc rồi mới thấy nhà mình yêu thương nhau thế nào.Nhớ cả nhà quá...nhà mình gặp nhau tổ chức sinh nhật tháng 8 cho đội đi,còn đc um hun nữa chứ Very Happy

12Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Tue Aug 18, 2009 7:12 pm

RomeoKem

RomeoKem
Đội viên
Đội viên

mọi người nhất định là phải đi trong lần họp tiếp theo đấy nhá . nói lời phải giữ lời đấy..........

13Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Tue Aug 18, 2009 7:47 pm

châu chấu ma (O,,,O)

châu chấu ma (O,,,O)
Đội viên
Đội viên

her ... ai pik la` hop vao` hum nao` ma` đi ... có thấy nha` mình nói ji` đâu ... nản wa' Sad ...

14Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Wed Aug 19, 2009 12:43 am

·•.• Mr . Key •.•·

·•.• Mr . Key •.•·
Đội viên
Đội viên

đứa nào ko đi anh đến đốt nhà có mà ra gàm cầu mà khóc nhá , bình nước nhà anh còn nhiều , ai qua thì mang bộ bài sang , gứm khát quÁ , ai cho cốc nc nào . hé hế

15Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Wed Aug 19, 2009 7:17 pm

thanhhaivn.com

thanhhaivn.com
Đội viên
Đội viên

cha me oi sao nhieu nguoi viet van hay vay.cha bu cho em Neutral

16Thương lắm...đội trưởng ơi! Empty Re: Thương lắm...đội trưởng ơi! Thu Aug 20, 2009 9:34 am

·•.• Mr . Key •.•·

·•.• Mr . Key •.•·
Đội viên
Đội viên

thằng kia đã viết văn ko hay lại ko dấu , chém đê rolling on the floor

Sponsored content

Back to top  Message [Page 1 of 1]